Tết Kỷ Hợi, chơi bầu tôm cua cá bị xử phạt như thế nào?

Mỗi dịp Tết đến xuân về lại xuất hiện một số trò chơi quen thuộc như bầu tôm cua cá, đánh bài, đá gà… Thế nhưng, nếu quá sa đà vào những trò chơi này bằng những hình thức sát phạt nhau, người chơi có thể mắc phải những hành vi vi phạm pháp luật lúc nào không hay.

Để giải đáp câu hỏi của nhiều bạn đọc, những trò chơi này có vi phạm pháp luật hay không? Luật sư Nguyễn Bá Ngà (Đoàn luật sư TP Hà Nội) giải đáp như sau:

Góc nhìn luật gia - Tết Kỷ Hợi, chơi bầu tôm cua cá bị xử phạt như thế nào?
Luật sư Nguyễn Bá Ngà (Đoàn luật sư TP Hà Nội)

Theo quy định của pháp luật, bất kỳ các hình thức mà được, thua bằng tiền, hiện vật thì đều bị coi là hình thức đánh bạc trái phép.

Tuy nhiên, “tùy vào tính chất, mức độ của hành vi mà có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự”, luật sư Ngà nói.

Cụ thể, điểm a khoản 2 Điều 26, Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình; quy định phạt tiền từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng đối với hành vi đánh bạc sau đây:

“a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật”.

Góc nhìn luật gia - Tết Kỷ Hợi, chơi bầu tôm cua cá bị xử phạt như thế nào? (Hình 2).
Trò chơi bầu tôm cua cá

Chưa hết, người nào có hành vi “Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác; hoặc che giấu việc đánh bạc trái phép” có thể bị phạt tiền từ 2 triệu đồng đến 5 triệu đồng.

Người nào có hành vi rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép; Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc; Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép; hoặc tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép cũng bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng.

“Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm, theo quy định tại Điều 321 của Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung 2017”, luật sư Ngà viện dẫn quy định pháp luật hình sự.

Để ngày Tết thực sự trọn vẹn, luật sư Ngà hy vọng những chia sẻ của mình sẽ thực sự hữu ích, giúp bạn đọc hiểu rõ hơn về quy định của pháp luật để có được mùa Tết vui vẻ, lành mạnh.

Theo: nguoiduatin.vn

Back to top button